ผศ.ดร.ชุมพล เสมาขันธ์ อธิการบดีมหาวิทยาลัยราชภัฏพิบูลสงคราม เป็นประธานการประชุมการเพิ่มศักยภาพชุมชน Soft Power บนฐานอัตลักษณ์ศิลปวัฒนธรรมท้องถิ่นของจังหวัดพิษณุโลก : หมี่ซั่วเมืองสองแคว ครั้งที่ 2 (2/2567) เมื่อวันจันทร์ที่ 5 กุมภาพันธ์ 2567 ณ สำนักศิลปะและวัฒนธรรม โดยมี ผศ.ยศจรัส ดือขุนทด รองผู้อำนวยการสำนักศิลปะและวัฒนธรรม เป็นเลขาการประชุม
ซึ่งการประชุมครั้งนี้เป็นการปรึกษาหารือกับหัวหน้าส่วนราชการจังหวัดพิษณุโลกเพื่อขับเคลื่อนการเพิ่มศักยภาพของหมี่ซั่วเมืองสองแควให้เป็น Soft Power และรับทราบกิจกรรมต่างๆ ที่จะเกิดขึ้นภายในโครงการดังกล่าว
นอกจากนี้ภายในงาน ได้เชิญคุณปัญญา จันทร์แจ้ง เจ้าของโรงงานหมี่ซั่วมังกรทอง นำเสนอเมนูหมี่ซั่ว ได้แก่ หมี่ซั่วผัดทรงเครื่อง หมี่ซั่วผัดขี้เมา และหมี่ซั่วผัดไทย สร้างสีสันบรรยายากาศการประชุมได้อย่างน่าสนใจ
ทั้งนี้สำนักศิลปะและวัฒนธรรมจะจัดกิจกรรมการประกวดผัดหมี่ซั่วสองแควในวันที่ 16-17 กุมภาพันธ์ 2567 ในงานศึกชนช้าง เกษตรแฟร์ครั้งที่ 2 สอบถามเพิ่มเติม โทร.055-230596
![](https://aco.psru.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/426159663_7275250585924225_276187549116213148_n-1024x684.jpg)
![](https://aco.psru.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/426048258_7275248502591100_2118988583605911373_n-1024x768.jpg)
![](https://aco.psru.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/426149817_7275250945924189_6484926973762945646_n-1024x684.jpg)
![](https://aco.psru.ac.th/wp-content/uploads/2024/02/426150074_7275249395924344_4327492627127783200_n-1024x768.jpg)